Baton có được xem là vũ khí thô sơ?

12 tháng 7, 2017
Baton có được xem là vũ khí thô sơ?

Baton có được xem là vũ khí thô sơ? Vũ khí thô sơ bao gồm những loại nào? Xử phạt hành vi sử dụng vũ khí trái phép theo quy định.


Tóm tắt câu hỏi: Chào Luật sư! Tôi tự trang bị cho mình 1 cây Baton để phòng vệ. Theo tôi biết tại Pháp Lệnh 16/2011/UBTVQH12 có quy định và nói rõ về "Quản Lý, Sử Dụng Vũ Khí, Vật Liệu Cháy Nổ Và Công Cụ Hỗ Trợ". Trong đó tại Điều 3 có quy đinh về Vũ Khí Thô Sơ gồm các loại dao găm, kiếm, giáo, mác, lưỡi lê, đao, mã tấu, quả đấm, quả chùy, cung, nỏ. Nhưng trong đó không có baton hay côn. Vậy cho tôi hỏi Baton hay côn có được gọi là vũ khí không? Tôi sở hữu, sử dụng cũng như mang theo baton khi tham gia giao thông có vi phạm pháp luật không? Cảnh sát giao thông hay cảnh sát cơ động có lập biên bản hay tịch thu không? Cảm ơn Luật sư!

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Việc xác định một vật dụng có phải là vũ khí thô sơ hay không phải căn cứ vào quy định của pháp luật. Trước đây, khi Nghị định 47/CP ngày 12/8/1996 về quản lý vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ, có khái quát các loại vũ khí thô sơ gồm: dao găm, kiếm, giáo mác, đinh ba, đại đao, mã tấu, quả đấm bằng kim loại hoặc chất cứng, cung, nỏ, côn các loại...

Do có “…” này nên tại Điểm d Khoản 1 Điều 1 Quy chế quản lý vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ ban hành kèm theo Nghị định 47/CP quy định:

Vũ khí thô sơ gồm: Dao găm, kiếm, giáo, mác, đinh ba, đại đao, mã tấu, quả đấm bằng kim loại hoặc chất cứng, cung, nỏ, côn các loại và các loại khác do Bộ Nội vụ quy định.

Theo như Nghị định này thì trước đó, baton và côn đều được coi là vũ khí thô sơ.

Tuy nhiên, Pháp lệnh 16/2011/UBTVQH12 có hiệu lực từ ngày 1/1/2012 thì đến nay, cơ quan chức năng chưa có văn bản hướng dẫn. Theo quy định thì từ ngày 1/1/2012, mọi quy định tại Nghị định 47/CP cũng như các hướng dẫn thi hành Nghị định 47/CP đều chấm dứt hiệu lực. Việc xác định thế nào là “vũ khí thô sơ” phải căn cứ Pháp lệnh 16/2011/UBTVQH12 nên các cơ quan chức năng chỉ có thể căn cứ vào các quy định của pháp lệnh này để xử lý những trường hợp vi phạm.

(BATON)

Theo quy định trong pháp lệnh:

Vũ khí thô sơ gồm các loại dao găm, kiếm, giáo, mác, lưỡi lê, đao, mã tấu, quả đấm, quả chùy, cung, nỏ.

Quy định này sử dụng dấu “.” ; chấm hết, không có dấu chấm lửng như Nghị định 47/CP. Đây là quy định cứng, chỉ các loại được quy định trong pháp lệnh mới được coi là vũ khí thô sơ. Nếu có hướng dẫn, cơ quan chức năng hướng dẫn cũng chỉ có thể quy định thế nào là dao găm, kiếm, giáo, mác, lưỡi lê, đao, mã tấu, quả đấm, quả chùy, cung, nỏ và mỗi thứ bao gồm những loại nào chứ không thể thêm vào các loại khác mà pháp lệnh không liệt kê.

Nghị định 47/CP quy định: đinh ba, côn các loại là vũ khí thô sơ nhưng nay Pháp lệnh không quy định đinh ba, côn các loại là vũ khí thô sơ nữa thì các cơ quan chức năng cũng không được coi đinh ba, côn các loại là vũ khí thô sơ.

Do đó, nếu bạn có đem theo gậy baton bên người cũng không có căn cứ để bị xử phạt.

baton baton asp baton asp 511 baton hà nội baton tự vệ gậy 3 khúc gậy baton mua baton mua baton giá rẻ mua baton giá rẻ tại Hà Nội
Nội dung này chưa có bình luận, hãy gửi cho chúng tôi bình luận đầu tiên của bạn.
VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN:
0933689993